Mong muốn của bất kỳ ai đang học theo ngôn ngữ này là nói tiếng Anh hay và lưu loát như người bản xứ. Tuy nhiên, chúng ta thường quên mất một yếu tố cũng quan trọng không kém là sử dụng thành ngữ hơn phát âm.

Thành ngữ là gì?

Thành ngữ là cụm từ mà ý nghĩa của nó ngoài nghĩa đen còn có nghĩa bóng

Sử dụng thành ngữ có lợi thế gì?

Ngôn ngữ của bạn sẽ tự nhiên hơn, đa dạng hơn và linh hoạt hơn khi sử dụng thành ngữ. Mọi người sẽ trầm trồ và ngưỡng mộ khi bạn sử dụng thành ngữ thành thạo như người bản xứ.
Sẽ không dễ dàng khi bạn làm việc này, vì bạn sẽ mất nhiều thời gian để nhớ được các thành ngữ. Vì tiếng Anh có tới hơn 1000 thành ngữ nên để ghi nhớ nó là cả một vấn đề.

Hiểu được thành ngữ để sử dụng nó cũng không phải là việc đơn giản. Bạn phải sử dụng đúng đối tượng, đúng tình huống, đúng ngữ cảnh và đúng thời điểm. Vì vậy để học cách áp dụng chính một cách chính xác nhất cần có một thời gian dài.
Tuy vậy, bạn cũng đừng nên nản, mà hãy thử thách bản thân mình vượt qua nó.
Mình sẽ chia sẻ thêm với các bạn một số phương pháp mình đã sử dụng và đạt được thành công.

1. Học ở tình huống cụ thể

Đặt chúng trong hoàn cảnh nhất định nào đó là cách tốt nhất để học thành ngữ. Bạn sẽ dễ dàng hiểu được cách vận dụng các thành ngữ và nhớ lâu hơn với cách học này. Bạn nên đọc nhiều sách, báo, xem phim hoặc các chương trình truyền hình thực tế ở nước ngoài để phát triển phương pháp này.

2. Học theo nhóm chủ đề

Một trong những cách giúp bạn nhớ nhanh hơn và tránh bị nhầm lẫn với những thành ngữ đồng nghĩa là phân loại thành ngữ theo nhóm màu sắc, thực phẩm, loài vật, cây cối…
Bạn nên tìm hiểu và mua sách “Idioms for Everyday Use” (Cách dùng thành ngữ trong đời sống hằng ngày) của tác giả Milada Broukal. Đây là cuốn sách phân loại theo từng nhóm, cung cấp nhiều ví dụ giúp sử dụng trong từng ngữ cảnh khác nhau. Cuốn sách này có hơn 230 thành ngữ thông dụng hằng ngày rất thích hợp cho bạn.

3. Học theo nhóm

Học nhóm sẽ hiệu quả hơn bạn học một mình. Bạn sẽ cùng với nhóm bạn trao đổi các chủ đề, thực hành các câu thành ngữ, sau đó chia sẻ các bài tập cho nhau để cùng nhau kiểm tra lỗi sai. Điều này cũng sẽ giúp cho bạn học tốt tiếng Anh và giúp nhóm bạn của bạn thân nhau hơn.

4. Cùng kết hợp các phương pháp học trên

Có công mài sắt có ngày nên kim là phương châm bạn nên sử dụng cho việc học tiếng Anh cũng như sử dụng cho nhiều mục tiêu khác. Hy vọng với những chia sẻ trên, bạn sẽ tìm được những phương pháp học hiệu quả với bản thân mình.

5. Học thành ngữ tiếng anh thông qua từ vựng

Từ vựng chính là cội nguồn của mọi loại ngôn ngữ, vì vậy chúng ta không thể bỏ qua khâu học từ vựng. Với việc học 3000 từ vựng tiếng anh thông dụng bạn sẽ dễ dàng hiểu được các khái niệm về thành ngữ cơ bản. Từ đó đoán được ý nghĩa chính mà nó mang lại. Khám phá phần mềm học những từ thông dụng nhất : https://thonglanguage.com/cac-bo-tu/...anh-thong-dung