Đã bao giờ bạn cảm thấy nhàm chán trong việc học Tiếng Anh? Nhàm chán bởi vì bạn thấy rằng mình học trong một thời gian dài mà mọi thứ vẫn dậm chân tại chỗ, hay bởi vì bạn vừa học thuộc lòng được nhiều từ vựng Tiếng Anh thì bạn quên ngay vài ngày sau đó, hoặc có thể vì trên bàn bạn lúc nào cũng xếp một chồng sách lý thuyết ngữ pháp Tiếng Anh làm cho bạn cảm thấy buồn ngủ chỉ chưa đầy 2 phút sau khi mở sách,… Có rất nhiều lý do khiến bạn không cảm thấy hứng thú khi học Tiếng Anh. Vậy những lý do đó là gì? Và làm sao để học Tiếng Anh không nhàm chán? Bài viết sau đây sẽ làm rõ 2 vấn đề này cho bạn.

Vì sao nhiều người lại chán học tiếng Anh?

Phân tích câu trả lời của các bạn được khảo sát 36% nguyên nhân nằm ở bản thân họ và 64% nguyên nhân nằm ở nhân tố bên ngoài. Khi nói về bản thân mình, các bạn nhấn mạnh cảm giác sợ hãi với tiếng Anh vì cảm thấy nó quá khó, cảm giác tự ti khi mở đầu một cuộc hội thoại với người nước ngoài và cảm giác thất vọng khi mình đã học rất chăm chỉ nhưng vẫn không đạt được kết quả như ý.
Điều đáng chú ý nhất ở đây chính là phần lớn nhiều bạn cho rằng nguyên nhân đến từ ngoại cảnh, từ giáo viên không quan tâm động viên học viên, cách dạy của giáo viên nhàm chán, không thường xuyên nhận xét đánh giá bài làm của học viên, đến môi trường lớp học không sinh động, thời gian lớp học không hợp lý hay ít thời gian luyện tập.

Mình muốn giới thiệu một số phương pháp học Tiếng Anh không gây nhàm chán, vừa dễ hiểu vừa dễ áp dụng:

1. Bắt chước thần tượng

Bắt chước thần tượng nước ngoài để luyện cách phát âm và cách nói của họ

2. Xem phim hoặc chương trình truyền hình Tiếng Anh

Xem các phim dễ hiểu như phim tình cảm, phim hoạt hình cùng với phụ đề Tiếng Anh. Một số chương trình hay để học Tiếng Anh như The Voice, American Idol,...

3. Học bằng cách tưởng tượng

Tưởng tượng ra các ngữ cảnh đời thường và tập đối thoại trong các ngữ cảnh đó.

4. Tiếp xúc với người nước ngoài

Đến những nơi mà khách du lịch hay đến và bắt chuyện với họ
Tham gia các forum nước ngoài để kết bạn và chat

5. Đọc và viết chủ đề mà bạn yêu thích

Đọc báo hoặc đọc truyện Tiếng Anh
Tập viết status Facebook bằng Tiếng Anh. Học tiếng anh hiệu quả hơn tại: http://nofaxpaydayloans2two.com