Bạn đang băng khoăn không biết phải chọn tài liệu nào để bắt đầu quá trình học tiếng Anh của mình cho hiệu quả :
Trong trường hợp sau khi đã tham khảo, mà bạn vẫn còn băn khoăn: “Liệu trình độ của tôi có theo kịp những giáo trình này hay không? Khi nào thì tôi sẽ đạt kết quả? Nếu tôi tự học kết quả sẽ như thế nào?” Vậy hãy xem một vài chia sẻ của tôi ở phía cuối bài viết này. Các bạn có thể xem thêm tại: Thonglanguage

Chọn giáo trình nào để học?
Trên lý thuyết, bất cứ giáo trình nào được nhà xuất bản có chữ Beginner đều phù hợp với bạn. Nhưng bạn cần lưu ý một số điều sau:
Bạn nên chọn sách của những nhà xuất bản có tiếng như Oxford, Longman hoặc Cambridge.

Về loại sách, để đơn giản cho bạn, có thể phân loại như sau:
• Sách tiếng Anh tổng quát: mỗi bài học sẽ bao gồm các kỹ năng nghe, nói, đọc, viết.
• Còn lại là sách hỗ trợ thêm cho từng kỹ năng như: từ vựng, ngữ pháp, phát âm, sách luyện nghe, sách luyện đọc, .v.v..
• Còn có bộ sách chỉ dành riêng để ôn luyện các kỳ thi quốc tế như TOEIC, TOELF, IELTS,…
Nếu bạnlà người mới bắt đầu học thì chỉ cần một quyển sách tiếng Anh tổng quát là được. Bạn chỉ cần 2 tài liệu chính: 1 quyển sách tiếng Anh tổng quát + 1 bộ từ điển.
Tối đa là thêm 1 quyển sách hỗ trợ tùy chọn.
Bạn cũng có thể tìm thêm những đoạn video để luyện nghe hoặc giao tiếp. Hãy tham khảo trên Youtube.

Bạn có muốn sử dụng nhiều tài liệu khác được không?
Tất nhiên là được, nhưng bạn cần cân nhắc kỹ. Vì Khi sử dụng nhiều tài liệu có thể khiến bạn cảm thấy quá tải và nặng nề. Bạn cũng không thể tiếp thu hết mọi thứ trong thời gian ngắn như thế.
Cần tìm hoặc mua sách ở đâu?

Bạn có thể tìm mua sách ở những hiệu sách gần nhà. Bất kỳ nhà sách nào cũng có khu vực bán sách tiếng Anh cho bạn lựa chọn. Sách gốc thông thường được trình bày đẹp, hình ảnh rõ nét và có kèm theo đầy đủ phần Audio. Tôi học sách gốc thì thấy có cảm hứng học hơn, học cũng dễ vô hơn, dễ ghi chép hơn.
Một cách khác là bạn có thể tìm và tải sách được chia sẻ trên mạng dưới dạng PDF. Nhưng sách chia sẻ trên mạng đa số không có bản quyền. vì vậy bạn có thể sẽ thất vọng khi nhiều file bạn tìm thấy đã bị xóa, không download được, chất lượng kém, thiếu file.

Một vài chia sẻ cho bạn
Một khi tự tìm giáo trình học tiếng Anh, khả năng rằng bạn quyết định mình tự học.
Bạn nên lưu ý những trở ngại bạn có thể gặp:
• Đa số sách tiếng Anh chất lượng đều do nước ngoài biên soạn. tức là sẽ không có giải thích hay hướng dẫn bằng tiếng Việt. Bạn chưa biết gì về tiếng Anh thì sẽ gặp nhiều khó khăn khi tiếp xúc lần đầu.
• Có thể bạn chưa đủ trình độ để tiếp thu hoặc khai thác hết những kiến thức trong sách nếu không có người khác hướng dẫn. Vì vậy bạn sẽ cần phải nỗ lực tìm tòi và học hỏi nhiều hơn những bạn khác .

Nếu bạn quyết định sẽ tiếp tục chọn giáo trình và tự mình học phải không? Tốt thôi!
Vậy bạn không nên đành thời gian đắn đo và băn khoăn chỉ để xem nên chọn lựa giáo trình nào. Vì nó rất mất thời gian và không thể giúp bạn tiến bộ hơn được. Hãy bắt đầu ngay hôm nay thôi…