Khi bạn hỏi về cách để luyện nghe tiềng Anh như thế nào cho hiệu quả, thì chắn hẳn một trong những cách đó là xem phim :
• Xem phim tiếng Anh có phải là một cách học tiếng Anh hiệu quả.
• Bạn có nên xem phim tiếng Anh thường xuyên để nghe tốt hơn.
• Xem phim là cách rất tốt và thú vị để bạn hòa vào môi trường tiếng Anh…

Monenglish xin chia sẻ phương pháp học tiếng anh online hiệu quả: http://monenglish.com/kinh-nghiem-hoc/hoc-tieng-anh-online
Tôi cũng từng được khuyên và tôi cũng đã khuyên nhiều người nhưng thông thường tôi thấy mọi người rơi vào :
1: Nhận được sự phản hồi trái chiều vì đa số mọi ngưởi thường cho rằng mình kém tiếng Anh, nên khi xem cũng không thể giúp họp khá lên được.
2: Mọi người thường chú trọng vào bộ phim mình xem hơn là chú trọng vào việc luyện nghe, phim hay thì xem, giở thì thôi. Nhưng một khi các bạn luyện nghe thì hay hay giở không quan trọng.

Xem phim có thực sự hữu hiệu cho việc luyện nghe ?
Tôi xin trả lời là “CÓ”, bản thân tôi và nhiều người khác.

Phim tiếng Anh có thể giúp gì để nâng cao kỹ năng nghe?

1: Đa số mọi người thường hay nghe qua các đoạn hội thoại audio, thế nhưng khi đó bạn lại không nghe được những đoạn hội thoại ngày qua những đoạn giao tiếp thực thế.
Bạn luôn muốn học tiếng Anh để giao tiếp tự nhiên, có phải vậy không ? Vậy thì khi xem phim, bạn sẽ học được cách phát âm, ngữ điệu, cường độ và ngay cả những từ lóng mà người bản xứ hay sử dụng.
2: Nếu bạn chỉ nghe audio bạn sẽ rất nhanh bị nhàm chán, khi xem phim thì tất cả những hình ảnh âm thanh đó có thể khiến bạn tập hơn, ghi nhớ tốt hơn.

Những điều cần lưu ý khi áp dụng phương pháp này
Bạn chọn kỹ năng nghe bằng cách xem phim là do kỹ năng nghe chưa tốt và bạn muốn nâng cao kỹ năng đó. Vì vậy khi nghe bạn có thể không hiểu ít hoặc nhiều phần, lý do :
1. Vốn từ vựng của bạn ít. Bạn sẽ gặp những từ mà lần đầu bạn mới bắt gặp nên sẽ không hiểu.
2. Tốc độ giao tiếp cao: bạn có thể nghe không có
3. Thời gian dài : phim thường có thời gian dài và diễn biến liên tục nên bạn sẽ khó nắm bắt được tất cả
4. Không nghe mà lấn sang đọc phụ đề

Hướng dẫn chi tiết:
Học tiếng anh hiệu quả hơn tại: Mon english]
Mục đích của phương pháp này không phải là bạn biết bao nhiêu từ, bao nhiêu câu mà là hiểu được bao nhiêu % nội dung của bộ phim khi không cần phụ đề.
1: Xem hết bộ phim từ đầu đến cuối không cần phụ đề
2: Nghe đi nghe lại nhiều lần, chỗ nào khó có thể bật phụ đề lên để xem từ ngữ đó
3: Xem lại và nghe xem mình đã nhớ được bao nhiêu % của bộ phim đó

Luyện nghe tiếng Anh cần nhiều công sức rèn luyện và sự kiên trì luyện tập của bạn. Chúc những bạn có lòng kiên trì và sự quyết tâm sẽ đạt được kết quả tốt nhất!