Trong những năm tới đây, Nhật Bản sẽ trở thành thị trường số 1 cho người lao động khi có nguyện vọng đi làm việc tại nước ngoài. Tuy vậy, những thay đổi của tỷ giá đồng yên đã ảnh hưởng không nhỏ đến mức thu nhập của người lao động. Vậy làm gì để có thu nhập cao nhất khi đi XKLĐ Nhật Bản?

Để có thu nhập cao khi đi xuất khẩu lao động Nhật
1.Đầu tiên, bạn nên lựa chọn công việc phù hợp với năng lực, độ tuổi, sức khỏe …của mình. Như vậy bạn mới có thể làm tốt nhất công việc được giao.
2.Bạn nên học tiếng Nhật tương trước khi nhập cảnh sang Nhật làm việc, thông thường năng lực tiếng cơ bản để sang Nhật làm việc tối thiểu là N5. Với trình độ tiếng Nhật càng cao thì bạn càng có cơ hội có mức lương tốt. Bên cạnh đó bạn cũng luôn phải trau dồi tiếng Nhật thật tốt trong quá trình làm việc tại Nhật.
Xem thêm: Co nen di xuat khau lao dong Nhat ban
3.Bạn không nên nóng vội trong việc chọn đơn hàng: Hầu hết các bạn đều muốn đi nhanh và luôn sẵn sàng tham gia bất cứ đơn hàng nào đủ điều kiện. Điều này vô hình chung người lao động đang tự làm khó mình vì nhiều công việc họ không thích hoặc không phù hợp nên khả năng được công ty, xí nghiệp tại Nhật tiếp nhận là rất khó.
4.Làm thêm là điều tất nhiên: Nhật Bản được mệnh danh là đất nước chăm chỉ. Từ người giàu có đến nhân viên văn phòng đều làm thêm. Không quá khó để bạn có giờ làm thêm tại các xí nghiệp Nhật Bản.
5.Nên lựa chọn ngành nghề có nhiều việc làm thêm hơn là công việc có mức lương cao: Ai cũng mong muốn một công việc có mức lương cao và nhiều việc làm thêm khi đi xuất khẩu lao động Nhật Bản. Tuy nhiên, khi phải lựa chọn giữa xí nghiệp trả lương cao và xí nghiệp có việc làm thêm thì bạn nên nghiêng về xí nghiệp có giờ làm thêm. Tuy vậy, bạn cũng cần chú ý đến sức khỏe của mình trước khi quyết định lựa chọn
Một điều vô cùng quan trọng, là bạn cần lựa chọn công ty xuất khẩu lao động uy tín. Nơi có thể giúp bạn lựa chọn các đơn hàng chất lượng, có thể đào tạo tốt tiếng Nhật cho bạn và là nơi có thể hỗ trợ bạn trong quá trình làm việc tại Nhật Bản. Chúc bạn thành công!